Công an xã, phường có được xử phạt người vi phạm giao thông

Công an xã, phường có được xử phạt người vi phạm giao thông

Tin tức pháp luật xe ô tô cho biết, công an phường được phép tham gia kiểm soát giao thông nhưng trong các trường hợp cần thiết và do người có thẩm quyền quyết định bằng văn bản. Nội dung này đã được quy định tại Nghị định 27/2010/NĐ-CP, cụ thể:

  • Thời điểm diễn ra các ngày lễ kỷ niệm; sự kiện chính trị – xã hội, hoạt động văn hóa, thể thao lớn của Nhà nước và địa phương;
  • Những đợt cao điểm đảm bảo trật tự, an toàn giao thông theo chỉ đạo của Bộ Công an, Tổng cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội hoặc của Giám đốc Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
  • Tình hình vi phạm trật tự, an toàn giao thông, tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông có diễn biến phức tạp;
  • Tình hình trật tự, an toàn giao thông đường bộ gây ảnh hưởng xấu đến an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội.

Công an phường được phép xử phạt các lỗi nào?

Quy định tại khoản 4 Điều 70 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP cho biết, công an phường khi thực hiện nhiệm vụ kiểm soát giao thông sẽ có quyền được yêu cầu các tài xế (gồm cả xe máy và ô tô) dừng xe và xử phạt đối với các lỗi vi phạm.

Công an phường, xã có được xử phạt người vi phạm giao thông

Nguồn: oto.com.vn